Hội Bảo vệ trẻ em “đòi quyền… uống rượu bia cho trẻ em dưới 18 tuổi”?

Trước thông tin “Hội Bảo vệ quyền trẻ em đòi quyền… uống rượu bia cho trẻ em dưới 18 tuổi” được đăng trên một tờ báo gây xôn xao dư luận những ngày qua, sáng 13-5, Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam đã chính thức lên tiếng giải thích.Sự kiện: 

Ngày 13-5, Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam đã lên tiếng trước thông tin trên một trang báo điện tử đăng tải về nội dung “Hội Bảo vệ quyền trẻ em đòi quyền…uống rượu bia cho trẻ em dưới 18 tuổi”.

Image result for uống rươu bia

Theo Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam, ngày 11-5, trên một trang báo điện tử đăng bài viết về Dự thảo Luật phòng, chống tác hại của rượu bia với nhan đề bài viết “Hội Bảo vệ quyền trẻ em đòi quyền…uống rượu bia cho trẻ em dưới 18 tuổi”.

Trước nhan đề và nội dung của bài viết, Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam khẳng định đây là sự suy diễn và không đúng với quan điểm của Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam.

Tại công văn số 85/CV-HBVQTE ngày 29-5-2018, ngay từ đầu công văn Hội đã nêu rõ quan điểm: “Đặc biệt, Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam nhất trí cao với Dự thảo trong việc đưa ra các quy định hạn chế trẻ em từ 18 tuổi trở xuống sử dụng, mua bán rượu bia, cũng như không sử dụng lao động dưới 18 tuổi trực tiếp làm công việc sản xuất, kinh doanh rượu bia”.

Hội Bảo vệ trẻ em phân trần thông tin "đòi quyền… uống rượu bia cho trẻ em dưới 18 tuổi" - 1

Công văn của Hội Bảo vệ quyền trẻ em về việc “Góp ý dự thảo Luật phòng chống tác hại của rượu bia”

Trong văn bản góp ý có nội dung về Khoản 4, Điều 7 các trường hợp không được uống rượu bia dự thảo luật có quy định “người dưới 18 tuổi”. Hội có góp ý “đề nghị cân nhắc quy định này để phù hợp với quy định tại Khoản 1, Điều 3 Bộ luật Lao động “Người lao động là người từ đủ từ 15 tuổi trở lên”. Mục đích của góp ý này để đảm bảo tính thống nhất giữa các Luật vì Hội nhận thấy rằng Bộ luật Lao động có quy định người đủ 15 tuổi được ký hợp đồng lao động và làm việc. Tại nơi làm việc thường có những cuộc liên hoan, tổng kết…và khi đó mọi người thường uống rượu, bia, vì vậy cần quy định rõ người lao động từ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được uống rượu, bia tại nơi làm việc.

Sự việc trang báo điện tử chỉ trích dẫn một nội dung trong văn bản góp ý của Hội để suy diễn khẳng định Hội ủng hộ người dưới 18 tuổi uống rượu bia là sai sự thật, không đúng với các quy định về thông tin báo chí.

Image result for uống rươu bia

Trước sự việc này, nhằm bảo vệ quan điểm, uy tín và danh dự của Hội cũng như bảo vệ quyền trẻ em trước tác hại của rượu bia (phòng, tránh việc trẻ em hiểu sai khi cho rằng Hội ủng hộ người dưới 18 tuổi được uống rượu, bia), Hội sẽ có công văn gửi tới Ban biên tập của báo điện tử này để đề nghị làm rõ nội dung trên, đồng thời gửi công văn đến Bộ Thông tin và Truyền thông và Ban Tuyên giáo Trung ương đề nghị xem xét giải quyết.

Trong sáng nay 13-5, nhiều bạn đọc truy cập vào bài viết dung “Hội Bảo vệ quyền trẻ em đòi quyền…uống rượu bia cho trẻ em dưới 18 tuổi” thì không còn tìm thấy nội dung.

Có thể bạn cũng thích
Loading...